Take a fresh look at your lifestyle.

Đã tích hợp Giấy phép lái xe vào tài khoản VNeID thì có bắt buộc xuất trình Giấy phép lái xe khi yêu cầu hay không ?

89,749

Ngày 12/04/2024, Bộ Công An trả lời câu hỏi: “Trường hợp đã tích hợp Giấy phép lái xe vào tài khoản VNeID thì lái xe có bắt buộc phải xuất trình Giấy phép lái xe trong các trường hợp kiểm soát giao thông nữa hay không?” như sau:

Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới.

Điểm a khoản 2 Điều 12 Thông tư số 32/2023/TT-BCA ngày 01/8/2023 của Bộ Công an quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung và quy trình tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính về giao thông đường bộ của Cảnh sát giao thông quy định nội dung kiểm soát của Cảnh sát giao thông gồm kiểm soát các giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện giao thông, trong đó có Giấy phép lái xe.

Khi các cơ sở dữ liệu đã kết nối với hệ thống định danh và xác thực điện tử, xác định được các thông tin về tình trạng của giấy tờ thì việc kiểm soát thông qua kiểm tra, đối chiếu thông tin của các giấy tờ đó trong tài khoản định danh điện tử sẽ có giá trị như kiểm tra trực tiếp giấy tờ.

Theo quy định mới, thông tin giấy phép lái xe đã được xác thực trên ứng dụng VNeID cũng được coi là giấy phép lái xe hợp lệ, áp dụng từ ngày 1/6/2024.

Bộ Giao thông vận tải (GTVT) đã ban hành Thông tư 05/2024/TT-BGTVT sửa đổi Thông tư liên quan đến lĩnh vực vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ, phương tiện và người lái. Thông tư này được ban hành ngày 31/3 và sẽ chính thức có hiệu lực từ ngày 1/6/2024.

Theo đó, quy định mới có nêu: “Giấy phép lái xe bằng vật liệu PET hợp lệ là giấy phép lái xe do cơ quan có thẩm quyền cấp, có số phôi, ngày cấp, ngày hết hạn in trên giấy phép lái xe trùng với số phôi, ngày cấp, ngày hết hạn trong hệ thống thông tin quản lý giấy phép lái xe hoặc có thông tin giấy phép lái xe đã được xác thực trên VNeID”.

Như vậy, kể từ ngày 01/6/2024 khi Thông tư 05/2024/TT-BGTVT chính thức có hiệu lực, nếu các thông tin giấy phép lái xe bằng vật liệu PET đã được xác thực trên VNeID thì sẽ được xem là giấy phép hợp lệ.

Trước đây, Thông tư 12/2017/TT-BGTVT chỉ xác nhận giấy phép lái xe bằng vật liệu PET hợp lệ là giấy phép lái xe do cơ quan có thẩm quyền cấp, có số phôi, ngày cấp, ngày hết hạn in trên giấy phép lái xe trùng với số phôi, ngày cấp, ngày hết hạn trong hệ thống thông tin quản lý giấy phép lái xe.

Một số người gặp khó trong việc tích hợp giấy phép lái xe vào ứng dụng VNeID (Ảnh: Gia An).

Vì sao khó tích hợp bằng lái xe vào VNeID?

Trong quá trình tích hợp bằng lái vào ứng dụng VNeID, nhiều người gặp thông báo lỗi: “Thông tin giấy phép lái xe của công dân không có trên hệ thống dữ liệu của Bộ giao thông vận tải”. Có 3 nguyên nhân phổ biến dẫn tới tình trạng này.

Thứ nhất, người dân đang sử dụng giấy phép lái xe kiểu cũ, trên đó chỉ có thông tin họ, tên và năm sinh, không có đủ thông tin về ngày tháng sinh và số CCCD, nên chưa thể đồng bộ với dữ liệu dân cư quốc gia.

Thứ hai, người dân vẫn đang sử dụng giấy phép lái xe gắn với Chứng minh nhân dân 9 số cũ, mà chưa được cập nhật sang CCCD 12 số nên không thể xác thực thông tin.

Thứ ba, một số bản ghi giấy phép lái xe đã được nhập vào hệ thống thông tin của Cục Đường bộ Việt Nam, nhưng vẫn chưa được xác thực với dữ liệu quốc gia về dân cư.

Để khắc phục vấn đề này, người dân cần đổi sang giấy phép lái xe mới (loại thẻ PET) và/hoặc cập nhật thêm số CCCD 12 số.

Nguồn: otosaigon.com

Bài khác